Người ta cho rằng, trong thời Đế quốc La Mã, St. Valentine đã để lại một lá thư cho con gái người giam hãm, với dòng chữ “Từ người yêu của em Valentine” trước khi bị xử tử vào ngày 14 tháng 2. Ngày nay, nhờ nhà thánh Valentine, những lá thư bày tỏ tình cảm chân thành, còn được gọi là “bức thiên tình” (valentines), được tặng cho người đặc biệt trong cuộc sống của mỗi người.
Theo một thành ngữ cổ điển: Đó là một ngày để chúng ta đeo trái tim lên áo.
Chúng ta sử dụng cụm từ này một cách thông thường, để chỉ việc tiết lộ cảm xúc chân thành, làm mình trở nên dễ tổn thương và thể hiện mọi thứ ra ngoài. Cụm từ này đã trở nên rất phổ biến đến nỗi từ Ringo Starr đến Eminem và Carrie Underwood, những từ lời này đã tồn tại trong nhiều thể loại âm nhạc khác nhau.
Nhưng, trên áo loại gì? Và tại sao lại là trên áo và không phải trên chân quần hay quanh cổ bạn? Không có câu trả lời rõ ràng. Nhưng có nhiều truyền thuyết cố gắng tìm hiểu bản chất của câu ngạn ngữ này (vì nó là Ngày Valentine mà!) và có thể giải thích nguồn gốc của câu nói. Ba câu chuyện phổ biến nhất:
1. Trong thời Trung Cổ, Hoàng đế Claudius II tin rằng những người đàn ông chưa có gia đình sẽ là những người lính xuất sắc hơn nên ông tuyên bố hôn nhân là bất hợp pháp. Là một sự nhượng bộ, ông khuyến khích gắn kết tạm thời. Mỗi năm, trong một lễ hội của La Mã để tôn vinh Juno, các ông đã rút thăm để xác định người phụ nữ sẽ là bạn gái của họ trong năm tiếp theo. Sau khi được xác định, người đàn ông sẽ để tên cô ấy trên bên áo của mình trong phần còn lại của lễ hội.
2. Xung quanh cùng thời điểm đó, có nhiều người cho rằng khi một hiệp sĩ tham gia một cuộc thi đấu cung võ trong triều đình của vua, anh ta sẽ cống hiến cuộc biểu diễn của mình cho một người phụ nữ trong triều đình. Bằng cách buộc một món đồ của cô ấy, như một chiếc khăn tay, vào tay của mình, anh ta sẽ cho biết triều đình biết rằng trận đấu sẽ bảo vệ danh dự của người phụ nữ đó.
3. Hoặc có thể cái này được ghi chép lần đầu tiên bởi Shakespeare:
Iago: Chắc chắn như Roderigo là bạn đi, Nếu tôi là Mouro, tôi không là Iago. Khi theo dõi anh ta, tôi chỉ đi theo chính mình; Chúa trên là người xét xử tôi, Không phải vì tình yêu và nghĩa vụ, Mà chỉ đơn giản vì mục đích riêng của tôi; Bởi khi hành động bên ngoài của tôi biểu hiện Ra hình dạng và hành động chính xác của trái tim tôi Với hình đồ trang trí ngoài, Không lâu sau đó Tôi sẽ đeo trái tim lên áo Mà những con quạ đen sẽ vồ mồi. Tôi không phải là như vậy, nhưng tôi vẫn thật sự là tôi. – Othello, Hành động 1, Cảnh 1, 56-65
Trong vở kịch khoảng năm 1603, Iago thú nhận những hành vi gian ác và nói rằng bằng cách “đeo trái tim lên áo” hay thực sự tiết lộ bản thân, anh ta về cơ bản đã mời những con quạ màu đen xấu xí này để cắn xé anh.
Vậy có lẽ vào Ngày Valentine này, hãy bỏ qua những câu đùa ngọt ngào trên thiếp Hallmark và những viên sô cô la Russell Stover vô vị. Hãy mạo hiểm để những “con quạ” tự do đến và gắn tên người yêu của bạn lên cánh tay. Hoặc tốt hơn, nếu bạn thực sự, thực sự quan trọng, hãy viết nó lên da thịt của bạn.
Một bước quá xa? Được rồi, còn đụng quá đáng đến mức nào, tại sao bạn không dán hình ảnh người của bạn lên đôi chân để cho cả thế giới biết ý nghĩa thực sự mà anh ta đối với bạn.