Bạn đã thấy người ta mặc giày nam cơ bản với quần jeans, nhưng bạn đã thấy ai đó mặc quần jeans kết hợp với giày bảo hộ chưa?
Thiết kế như một loại giày bảo hộ, người ta bắt đầu mặc giày bảo hộ của họ ngoài công trường và biến chúng thành đôi giày thời trang. Bạn có thể tạo ra nhiều trang phục tuyệt vời với giày bảo hộ, nhưng nếu bạn muốn có vẻ ngoài thường ngày và đẹp mắt nhất, hãy kết hợp chúng với quần jeans.
Vì vậy, nếu bạn muốn thử sự kết hợp như vậy cho trang phục tiếp theo của bạn, bạn có thể muốn biết một số mẹo và quy tắc về cách kết hợp giày bảo hộ với quần jeans.
Cách kết hợp giày bảo hộ với quần jeans
Đôi quần jeans đầu tiên, đặc biệt là quần jeans màu xanh, được phát minh vào năm 1873 bởi Jacob W. Davis cho Levi Strauss & Co. Ban đầu chúng được làm cho các công nhân mỏ cần một đôi quần làm việc bền chặt.
Ngày nay, gần như ai cũng sở hữu những chiếc quần jeans. Có quần jeans dành cho nam giới, thậm chí cho phái đẹp. Tính đa dạng của chúng cho phép chúng phù hợp với nhiều kiểu quần áo khác nhau, cũng như các loại giày – bao gồm cả giày bảo hộ.
Dù bạn có dự định mặc giày màu nâu hay màu đen với quần jeans nam và phụ nữ, phong cách thời trang của bạn đều có thể trông tỉ mỉ miễn là bạn nắm rõ những phương pháp và quy tắc sau đây khi mặc giày với quần jeans:
Phương pháp #1: Gập quần lên phía trên giày
Gập quần được coi là một phương pháp dễ dàng thích hợp với hầu hết các loại giày. Khác với việc để quần jeans lên trên giày, bạn có thể dễ dàng khoe giày của mình với phong cách này, và trông thật thời trang.
Để có kết quả tốt nhất, bạn phải đảm bảo rằng quần của bạn không rộng chân. Phong cách này nên được áp dụng cho quần jeans có dáng côn. Ngoài ra, quần ôm cũng có thể được gập lên nếu chúng có chiều dài dư.
Tương tự như quần, chiều dài và kiểu dáng của giày cũng cần được xem xét khi gập quần. Giày mắt cá và giày thấp trung bình phù hợp với phong cách này.
Để gập quần jeans của bạn, bạn chỉ cần kéo gấp lai dưới và để nó nằm phía trên giày.
Phương pháp #2: Gập quần
Gập lại gấp lai, còn được gọi là gập quần, thường được thực hiện để ngay lập tức rút ngắn chiều dài của quần và cân bằng tỷ lệ cơ thể. Hơn nữa, phong cách này cũng có thể được sử dụng để nhấn mạnh giày của bạn.
Mặc dù phong cách này phù hợp với bất kỳ loại giày cao hay giày chống cắt nào, nhưng nó không phù hợp với tất cả các loại dáng quần jeans. Phong cách này thích hợp với quần slim fit hoặc straight cut, việc thử nó trên quần jeans dạng cạp hay ôm sát có thể làm cho quần trở nên kém tự nhiên.
Chuẩn bị một đôi quần jeans slim fit hoặc straight-cut, đôi tất của bạn và một đôi giày bảo hộ bất kỳ độ cao nào.
Bạn có thể tạo gấp lai đầu tiên bằng cách gập lại ít hơn một inch ở gấp lai quần jeans. Sau đó, gập lại một lần nữa.
Phương pháp #3: Gài quần vào giày
Phong cách này phù hợp với giày bảo hộ cao hoặc giày bảo hộ có chiều cao lên đến mắt cá. Tuy nhiên, nam giới nên tránh mặc quần jeans gài vào giày khi tham dự các sự kiện trang trọng.
Khác với hai phương pháp trước, phong cách này tập trung nhiều vào tính thực tiễn hơn là vẻ đẹp.
Mặc chúng lên quần jeans có thể bảo vệ quần jeans khỏi bụi bẩn, mảnh vỡ hoặc rách hỏng – phong cách này thích hợp cho các hoạt động ngoài trời. Thú vị là, người ta cũng bắt đầu sử dụng phong cách này để giấu những chiếc quần không hoàn hảo hoặc không vừa vặn.
Loại quần jeans tốt nhất cho phong cách này là những loại ôm chân như quần slim fit và quần ôm sát. Quần đứng hoặc quần rộng chân sẽ không được gài vào và khiến bạn trông lạ lẫm.
Mang quần jeans slim fit hoặc quần ôm sát của bạn, một đôi tất mắt cá và những đôi giày bảo hộ cao yêu thích của bạn. Sau đó, làm theo những bước sau đây:
Câu hỏi thường gặp
Giày bảo hộ có đặt lên hay đặt dưới quần jeans?
Giày bảo hộ CÓ thể được đặt lên hoặc đặt dưới quần jeans.
Mặc dù việc mặc giày bảo hộ dưới quần jeans phổ biến hơn và được coi là chấp nhận hơn, điều này không có nghĩa là bạn không nên thử cách mặc ngược lại. Phong cách này thực sự có thể phù hợp nếu bạn biết khi nào nên gài quần của mình vào giày.
Mặc giày bảo hộ lên quần jeans trước đây được coi là một điều không thời trang, nhưng mọi người dần nhận ra sự đẹp của việc gài quần jeans vào giày bảo hộ. Thực tế là, đó đã trở thành xu hướng thời trang gần đây.
Màu giày bảo hộ nào phù hợp nhất khi kết hợp với quần jeans?
Quan trọng là bạn phải phối màu giày với quần jeans.
Màu nâu đậm là màu giày có tính linh hoạt cao, nhưng nó sẽ phù hợp nhất với quần jeans màu xanh. Màu đen cũng phù hợp với bất kỳ màu nào, nhưng lựa chọn giày đen kết hợp với quần jeans đen là một sự lựa chọn phổ biến cho những người muốn trông thời trang hơn hoặc có hình dáng thon gọn hơn.
Liên quan đến điều này, có thể nói rằng bạn sẽ không bao giờ sai khi chọn giày bảo hộ màu nâu đậm và đen.
Phụ nữ có thể mặc giày bảo hộ với quần jeans không?
Tất nhiên.
Đã có giày bảo hộ dành cho phụ nữ – thực tế, đã có giày bảo hộ được thiết kế đặc biệt cho họ. Điều này có nghĩa là họ hoàn toàn có thể tỏa sáng với quần jeans và giày bảo hộ bằng cách áp dụng bất kỳ phương pháp nào đã được đề cập: gập, cuốn, và gài.
Kết luận
Giày bảo hộ không phải là điều đầu tiên xuất hiện trong đầu khi nghĩ đến việc kết hợp với quần jeans. Sau tất cả, một số người nghĩ rằng đôi giày bảo hộ chỉ dành cho công việc. Tuy nhiên, bất chấp tên gọi của chúng, chúng đã chứng minh mình là hơn một đôi giày an toàn.
Và đúng vậy, bạn có thể trông sắc sảo và lịch lãm khi mặc giày bảo hộ với quần – đặc biệt là quần jeans. Chỉ cần biết cách kết hợp giày bảo hộ với quần jeans một cách đúng đắn và biết cách thiết kế phù hợp cho trang phục của bạn.