Những năm 80 dễ dàng nhận diện. Đây chính là nơi mà xu hướng ưa thích của bạn bắt nguồn! Thập kỷ tuyệt vời này có âm nhạc nhanh, xe hơi thể thao, TV trong mỗi gia đình, và các vật liệu mới đã thay đổi thế giới. Thập kỷ 80 là một sự đối lập với sự nhàm chán trong mọi thứ. Từ nhạc phát trên đài radio đến mái tóc trên đầu mọi người, mọi thứ đều… lớn một chút. Viết một danh sách chi tiết về tất cả những điều tuyệt vời xuất hiện trong thập kỷ 80 là không thể, bởi vì có quá nhiều điều đó. Đặc biệt là trong lĩnh vực thời trang, cả nam và nữ, thập kỷ 80 tạo ra một số xu hướng mang tính biểu tượng mà chúng ta sẽ không thể nhanh chóng quên. Mặc dù chúng ta không thể kể tên tất cả, đây là một danh sách những xu hướng thời trang thập kỷ 80 xuất sắc nhất.
1. TÓC TÉP
Perm, perm và perm – đôi khi bạn có thể đi ngang đại dương với mái tóc của một số người. Cho dù là tóc mái lớn, tóc xoăn lớn hay lông vũ lớn, tóc thập kỷ 80 đều rất lớn.
2. SPANDEX
Lycra đã thay đổi thế giới, và thập kỷ 80 đã đảm bảo rằng mọi người biết về nó. Ai cũng mặc spandex. Nam, nữ, trai, gái, không quan trọng. Spandex là vật liệu của tương lai, và ai cũng theo trend này.
3. GIÀY GIẼM VÁY
Khi mọi người không mặc các loại quần legging siết sát, họ mặc quần jeans. Nhưng đôi quần jeans đều đã trải qua những ngày tốt đẹp hơn. Cho dù bạn mua chúng như thế hay tự cắt, mọi đôi jeans đều bị rách ở đầu gối. Bà nội ghét điều này.
4. ÁO LỤA
Bạn biết điều gì làm mọi chiếc áo trở nên đẹp hơn? NHIỀU ÁO. Đó là những gì mọi người nói trong thập kỷ 80, bởi vì mọi chiếc áo đều có những tầng xếp đủ tầng. Áo sơ mi sang trọng? Thêm một số tầng xếp. Áo thun? Hãy thêm một vài tầng xếp. Áo ngủ? Ồ ư, chắc chắn rằng nó cần một số tầng xếp. Hãy nhìn thử Prince để xem tầng xếp là gì.
5. LEG WARMERS
Ai từng đi đâu đó và nói, “Bạn biết không? Phần còn lại của cơ thể của tôi vẫn ổn, nhưng mắt cá chân của tôi đang đóng băng!” Có lẽ không ai cả, nhưng điều đó không ngăn được thập kỷ 80 tạo ra những đôi tất lạnh cho mắt cá chân của bạn.
6. QUẦN CAO CỔ
Cho dù người ta không thích rốn hoặc phải tìm cách giữ quần lên mà không cần thắt lưng, quần cao cổ vẫn là mốt. Hiện nay, chúng thường được gọi là quần của mẹ, nhưng những chiếc quần cao cỡ này đã tạo nên một tuyên ngôn. Chúng ta không chắc tuyên ngôn đó là gì, nhưng nó đã tạo nên một điều gì đó.
7. MÀU SẮC NEON
Tại sao chúng ta lại đi theo kiểu lớn và tráng lệ mà lại sử dụng màu sắc nhạt nhẽo? Điều đó không có ý nghĩa. Đó là lý do tại sao màu sắc neon xuất hiện ở khắp mọi nơi trong thập kỷ 80. Ngoài ra, màu neon thực sự nổi bật trong sân trượt băng trong khi đèn đen sáng.
8. MULLETS
Trước làm việc ở phía trước, sau là tiệc ở phía sau. Thập kỷ 80 là thời điểm duy nhất khi mullets được coi là thời trang. Có lẽ chúng không bao giờ là thời trang, nhưng thập kỷ 80 chắc chắn là thời của mullets.
9. BUỒNG TÓC BÊN
Có lẽ không ai hiểu tại sao sự không đối xứng lại là xu hướng của thập kỷ 80, vì đuôi ngựa của người ta đã di chuyển vào phía bên của đầu. Xu hướng này sẽ là một câu hỏi khó hiểu đã đi theo cùng con đường với mullets – có lẽ đã biến mất mãi mãi.
10. ÁO KHOÁC ĐỒNG PHỤC CẮT NGẮN
Có lẽ để cân bằng độ cao không thể tin được của rạch quần jeans, mọi người cắt phần dưới của áo khoác đồng phục để để lộ một chút bụng. Tại sao cần phải kết hợp này? Ai biết. Trào lưu cụ thể này đã lan truyền sang cả hai giới, ngay cả khi tôi thích nó hơn khi Kelly Lebrock mặc.
Liệu bạn còn giữ những món đồ này ở phía sau tủ áo của bạn không? Hoặc thậm chí tốt hơn, bạn có những cuộc sống cũ, băng ghi âm hoặc ảnh của bạn và gia đình bạn đang diện một trong những kiểu dáng này không? Nếu có, đến lúc gửi chúng cho Legacybox! Chưa bao giờ có thời điểm tốt hơn để lưu giữ những kỷ niệm đó và sống lại những khoảnh khắc thời trang tốt nhất (hoặc tồi tệ nhất?) của bạn.