Từ khi tôi và Amelia đặt chân tới Paris vào tháng Hai năm 2017 để dự show thời trang mùa thu cùng chúng tôi, tôi đã có một câu hỏi rất nghiêm trọng trong đầu. Chúng tôi ngồi ở một quán cà phê uống cappuccino, bàn cafe quá nhỏ cho cả laptop, nhưng chúng tôi vẫn tìm cách để làm việc. Cô ấy đang viết bài review sẽ được đăng khi New York thức dậy bốn giờ sau đó, còn tôi thì đang tính toán – cộng thêm giá vé máy bay, giá phòng khách sạn và số đêm chúng tôi đã đặt, cộng thêm chi phí ăn uống và cặp giày, áo khoác hay gọng kính tôi nhất định sẽ mua bởi vì có điều gì đó ở Paris khiến túi bạn trống rỗng ngay cả khi bạn cố gắng tiết kiệm.
Tôi cũng nghĩ về người đọc bài viết của chúng tôi, người quan tâm đến việc chúng tôi báo cáo các show diễn – rằng với văn phong tường thuật tinh tế, chúng tôi cố gắng hiểu được xu hướng thời trang trước đó, tìm hiểu những suy nghĩ trong sâu thẳm của các nhà thiết kế. Người đọc có quan tâm không? Liệu họ cần nhiều hơn chỉ là ảnh trên Instagram để hiểu điều họ đang tìm kiếm: một cái nhìn ngắn (nhưng thường là kỳ diệu) về những gì mới mẻ? Họ có muốn thấy những cái nhìn về cuộc sống thực không? (Tôi biết rằng tôi muốn vậy!)
Vì vậy, tôi tự hỏi: Chúng ta đang làm gì ở đây? Chúng ta đã đến đây như thế nào? Đây có phải là điều mà thời trang đang muốn chúng ta làm? Chúng ta có thể hiểu nhầm hai vấn đề này?
Tôi luôn nhìn nhận thời trang như một hình thức trốn tránh của riêng mình – một hình xăm tạm thời cho tôi có thể nói một cách mãnh liệt nhưng sau đó có thể thu lại bất cứ lúc nào. Thời trang không chỉ đơn thuần là quần áo cho những người cảm thấy có thể nhận được nó; nó có thể trở thành tổng hòa của mọi phần của một người, một loa kéo để diễn đạt những điều mà lời nói đơn thuần không thể làm được. Nó có thể là một liều thuốc tăng cường không có tác dụng phụ, khiến một ngày tồi tệ trở nên tốt hơn một chút, nhắc nhở qua những cảnh tuyệt vọng rằng cho dù không có gì diễn ra như kế hoạch của tôi, tôi đã sẵn sàng. Như Diana Vreeland đã nổi tiếng nói: “Thời trang phải là sự thú vị nhất so với những cuộc sống bình dị của thế giới.”
Dưới đây, 12 biên tập viên, nhà văn, nhà thiết kế, chủ cửa hàng, nhà tạo hình và tư vấn chia sẻ ý kiến của họ về câu hỏi đặt ra: Ý nghĩa của thời trang là gì? (Cũng có thể chia sẻ ý kiến của bạn!)
“Thời trang, đối với tôi, đại diện cho cuộc sống. Khi tôi mặc một cái gì đó khiến tôi cảm thấy… sáng tạo hơn, thú vị hơn, mạnh mẽ hơn, phức tạp hơn – đó là lúc tôi cảm thấy sống động nhất, gắn kết với thế giới. Thay đổi ngăn nhanh nhất để cảm thấy như mọi thứ đều mới lại, mọi thứ đều có thể. Vì vậy, mục đích của thời trang là khiến bạn cảm thấy sống động và hiện tại. Tôi ghét khi mọi người nghĩ về thời trang quá triết lý, nhưng đây là sự thật!”
Amy Smilovic, người sáng lập và nhà thiết kế của Tibi
“Mục đích của thời trang có thể đơn giản như sau: Bạn cần quần áo để di chuyển trong thế giới này. Hãy quên thời trang như xu hướng, hãy nghĩ về thời trang và quần áo như một nhu cầu thiết yếu. Bạn cần một cái quần, một chiếc áo, đôi giày để phỏng vấn, đi siêu thị, dự đám cưới em họ của bạn. Đó là cách chúng ta tự thể hiện bản thân để sống.”
Rajni Jacques, giám đốc thời trang, Teen Vogue và Allure
“Tôi biết thực tế rằng thời trang là nghệ thuật, là thương mại, là chức năng, và là sự diễn đạt. Nhưng tôi cũng không thể nhầm lẫn được cảm giác thú vị đơn giản khi tôi nhìn thấy một thứ gì đó tuyệt vời, khiến tôi say mê thực sự. Đó giống như tìm thấy một thứ đặc biệt mà bạn đã mất. Bạn biết cảm giác đó: ‘Ồ, chúa ơi, HỒI ĐÓ, nó đây!’ Và sau đó, bạn tìm cách để làm nó thành của riêng mình, và khi nó đạt được điều đó, bạn trở nên tự ‘bạn’ hơn so với trước khi bạn tìm thấy nó? Đối với tôi, đó là thời trang. Tôi sưu tầm những mảnh nhỏ xinh đẹp của chính mình theo thời gian.”
Christene Barberich, đồng sáng lập kiêm giám đốc điều hành của Refinery29
“Thời trang là một hình thức biểu tượng mà không sử dụng từ ngữ. Đối với tôi, nó rất cá nhân, thực tế và chân thực; đó là cách đồng bộ nội tâm và bên ngoài. Hoặc có thể đôi khi chỉ là cách để bảo vệ một cảm giác bạn muốn nuôi dưỡng. Đối với tôi, đó không phải là cầu người xung quanh tôi. Đối với tôi, đó giống như bạn đặt món cho người khác trên thực đơn – chỉ có bạn mới biết bạn muốn ăn gì… Nếu bạn đặt một chiếc burger cho ai đó và nghĩ trong lòng, ‘Họ sẽ THÍCH nó’, bạn không biết rằng họ có thể đến và nói, ‘Tôi đã trở thành người ăn chay cách đây khoảng hai giờ trước đó.'”
Claire Distenfeld, chủ cửa hàng Fivestory
“Niềm vui. Đó là mục đích của thời trang đối với tôi. Niềm vui khi mặc một cái gì đó làm bạn cảm thấy mạnh mẽ, xinh đẹp, hoặc kiểm soát. Niềm vui khi xem một show thời trang đẹp đến nỗi nó làm bạn trở thành một đứa trẻ tám tuổi ngạc nhiên. Niềm vui khi mua một cái gì đó mà bạn mơ ước hoặc tặng người khác. Niềm vui từ những điều mới mẻ. Điều đó không phải là để khiến bạn cảm thấy tụt hơn – ít thời trang hơn, ít giàu hơn, ít gầy hơn (như tôi biết thời trang thường làm). Đó là về việc gì làm bạn cảm thấy tốt hơn.”
Laura Brown, biên tập trưởng của InStyle
“Thời trang có nhiều hình thức, từ những gì tôi mặc để đưa con gái tới trường, đến những gì tôi mặc để đến tuần lễ thời trang. Các thương hiệu mà tôi quyến thuộc đều chia sẻ cùng một triết lý về chất lượng, đạo đức và tính cá nhân. Những gì bạn mặc và bạn mặc thế nào và khi nào đều là một phần của sự tự diễn đạt đó. Trong khi tôi cẩn thận để không tiêu thụ quá nhiều và không muốn mua cả thời gian, tôi cố gắng suy nghĩ kỹ về bất kỳ món hàng thời trang nào mà tôi mua để đảm bảo nó có cuộc sống lâu dài trong tủ quần áo của tôi. Mục đích của thời trang, đối với tôi, là nhiều điều. Đó là công việc, đó là bảo vệ, nó giúp tôi giao tiếp với người khác ai tôi là.”
Ramya Giangola, tư vấn thời trang
“Mục đích của thời trang là để phủ nhận nỗi sợ chết kéo dài của chúng ta. Trang trí bản thân chúng ta bằng những món đồ cụ thể giúp xây dựng một danh tính, tạo ra ấn tượng về sự vĩnh cửu. Nếu chúng ta mua sắm và định nghĩa ngoại hình, nó khiến sự tồn tại của chúng ta trở nên thực tế và bền vững hơn. Kết thúc! (Nhưng hy vọng không phải như vậy.)”
Lauren Sherman, biên tập viên New York của Business of Fashion
“Thời trang tôn vinh phụ nữ. Phụ nữ không phải là những người duy nhất có thể mặc thời trang, tất nhiên, nhưng phụ nữ thúc đẩy ngành công nghiệp này ở phía người tiêu dùng và trong lĩnh vực truyền thông, bán hàng, quan hệ công chúng, làm nghề tạo hình và thiết kế. Mỗi sáng tôi bước qua cánh cửa với tên các phụ nữ mạnh mẽ trên đó. Hầu hết biên tập viên tôi làm việc cùng là phụ nữ, với những phụ nữ khác ở vị trí đầu của các tờ báo mà họ chủ trương. Điều này sẽ xuất hiện trên một trang web được điều hành và điều phối bởi phụ nữ! Công việc đầu tiên của tôi là tại Oscar de la Renta, và ông ta thường nói những bộ quần áo của ông là những lá thư chia sẻ tình yêu với những người mặc chúng. Tại cốt lõi, tôi nghĩ rằng đó là điều mà thời trang luôn cần làm: tôn vinh sự đẹp và sức mạnh của một người, trên sàn diễn và cả ngoài đời thường.”
Gabby Katz, giám đốc tài khoản tại Karla Otto
“Mục đích của thời trang là bảo vệ bạn. Nhưng điều đó có thể có nhiều ý nghĩa khác nhau. Đơn giản nhất, thời trang tồn tại để che giấu bạn; ‘bảo vệ’ có thể thay đổi tùy thuộc vào bạn là ai và bạn đang ở đâu. Thời trang có thể được sử dụng để tăng cường sự tự tin (bảo vệ bạn khỏi cảm giác tồi tệ về bản thân), bảo vệ bạn khỏi việc trở thành người lạ (bạn đã mua một xu hướng thoáng qua). Trong những lúc khác nhau trong cuộc đời, tôi đã mặc đặc biệt để bảo vệ chính mình khỏi sự hòa nhập vì tôi đang cảm thấy nhút nhát.”
Ruthie Friedlander, giám đốc trang web InStyle
“Nếu bạn không quan tâm đến thời trang hoặc không để ý đến nó, mục đích của thời trang như một khái niệm trừu tượng hoặc tư tưởng, hy vọng, ít ra, là để kích thích một suy nghĩ. BẤT KỲ suy nghĩ nào. Một điểm nhấn, một ý tưởng, một sự nhận thức về một khoảnh khắc trong thời gian, liên quan đến văn hóa pop hoặc không, một cái gì đó mà gây ấn tượng. Có những điều có thể được suy nghĩ và theo dõi qua thời trang. Và tôi nghĩ đó là điểm quan trọng: để làm bạn ngần ngại và khiến bạn suy nghĩ ít nhất là một giây về một cái gì đó rộng hơn.”
Nick Remsen, nhà văn tự do về thời trang