Việc thiết kế logo hấp dẫn là một trong những phần quan trọng nhất trong chiến lược marketing của thương hiệu. Nếu thiếu một thiết kế logo hấp dẫn, bạn có thể gặp rất nhiều khó khăn trong việc tạo ấn tượng tích cực trong tâm trí của khách hàng. Biểu tượng thương hiệu thường là một trong những điều đầu tiên mọi người chú ý đến về một doanh nghiệp, và nếu nó không thu hút được họ, doanh nghiệp có thể mất đi khách hàng tiềm năng.
Con người liên kết thương hiệu với logo của nó và hình thành một quan điểm dựa trên các yếu tố như màu sắc, phông chữ, hình dạng hoặc biểu tượng và kiểu chữ. Vì vậy, việc gởi thông điệp chính xác trong giai đoạn đầu là rất quan trọng, doanh nghiệp cần đặt nhiều suy nghĩ vào thiết kế logo. Trong khi một số người chọn lấy cảm hứng từ lịch sử gia đình hoặc nguồn gốc của mình, những người khác sẽ tích hợp các yếu tố thể hiện các sự kiện có ý nghĩa trong cuộc sống của họ.
Khi nhắc đến logo thời trang, bạn sẽ bất ngờ khi phát hiện rằng nhiều logo này có nhiều câu chuyện hấp dẫn đằng sau chúng.
– Gucci
Mặc dù bạn có thể nhận ra thương hiệu nổi tiếng này với chữ ký hiện đại và gọn gàng, nhưng Gucci cũng được nhận diện bởi ký hiệu chữ ‘GG’. Biểu tượng này gồm hai chữ ‘G’ liên kết với nhau và thường được sử dụng trên các túi xách, thắt lưng và phụ kiện thiết kế bởi nhà mốt này. Hiện nay, mọi người thường cho rằng các chữ cái đại diện cho tên Gucci nhưng không ai biết về câu chuyện thú vị đằng sau chúng.
Điều hấp dẫn: Thương hiệu này được thành lập vào năm 1921 bởi nhà thiết kế Guccio Gucci tại Florence. Ông từng làm việc như một người xếp hàng tại khách sạn Savoy và đã cảm hứng từ những chiếc hành lý sang trọng mà ông phải vác cho khách. Sau khi học và nghiên cứu nhiều thiết kế khác nhau, Gucci đến Florence và bắt đầu sản xuất các sản phẩm thủ công cho mọi người.
Ông nhanh chóng trở nên nổi tiếng và sớm thành lập một nhà mốt thời trang xa xỉ được công nhận toàn cầu ngày nay. Từ năm 1921 đến 1933, thương hiệu này không có logo riêng, nhưng một trong số các con trai của Gucci muốn tạo ra một định dạng độc đáo cho nó. Anh ta đưa ra ý tưởng sử dụng chữ cái ‘GG’ của cha mình làm biểu tượng thương hiệu và tạo ra thiết kế như ngày nay.
– Fendi
Nhà mốt này nổi tiếng trên toàn thế giới bằng logo kết hợp chữ kí và từ. Eduardo và Adele Fendi thành lập thương hiệu này vào năm 1925 và bắt đầu sản xuất quần áo và phụ kiện sang trọng. Logo đầu tiên được sử dụng bởi thương hiệu này có hình một con sóc cầm một quả hạch trên một cánh đồng cây. Lúc đó, biểu tượng này đặc biệt ý nghĩa với gia đình sáng lập vì nó được lấy từ một bức tranh mà Eduardo Fendi đã tặng cho vợ mình. Thiết kế này rất độc đáo vì đây là một trong những logo động vật đầu tiên được sử dụng bởi một thương hiệu thời trang.
Điều hấp dẫn: Vào năm 1965, thiết kế của thương hiệu này đã thay đổi khi Karl Lagerfeld gia nhập nhà mốt này với tư cách là giám đốc sáng tạo. Logo tương lai mà bạn thấy ngày nay thực sự được tạo ra bởi Lagerfeld. Lagerfeld được thuê để mang đến cho bộ sưu tập bằng da của thương hiệu một diện mạo mới và thu hút một khách hàng cận cao cấp. Anh ta đưa ra chữ kí ‘FF’ mà bạn thấy trên hầu hết các túi xách và áo quần hiện tại. Nhà thiết kế sáng tạo này đã vẽ những chữ viết tắt ‘F’ ngược trong năm giây và chữ viết tắt thực sự đề cập đến cụm từ ‘fun fur’ (đồ lông vui nhộn).
– Chanel
Thương hiệu xa xỉ này là một trong những thương hiệu nổi tiếng nhất trên thế giới và hai chữ ‘C’ liên kết đã được công nhận như một biểu tượng của sự tinh tế và thanh lịch khắp mọi nơi. Các sản phẩm thời trang và phụ kiện của Chanel đã được các ngôi sao, nhà lãnh đạo thế giới và biểu tượng sử dụng trong nhiều thập kỷ. Thương hiệu này được Coco Chanel thành lập năm 1910 và chính bà đã thiết kế logo cho chính mình, logo này đã được giữ nguyên thiết kế ban đầu cho đến ngày nay. Kể từ khi được thành lập, chỉ có những nâng cấp tối thiểu cho logo, điều này cũng thú vị như người sáng tạo của nó.
Điều hấp dẫn: Nguồn gốc của biểu tượng này đã gây ra nhiều cuộc tranh luận trong giới thời trang. Rất nhiều người tin rằng Coco Chanel đã được truyền cảm hứng cho những chữ cái liên kết ‘C’ mà cũng giống như sự phản chiếu của nhau trong gương. Bà lớn lên trong một trại tị nạn trong những ngày đầu đời và nhìn thấy thiết kế này trong một trong các cửa sổ của nhà thờ Aubazine. Được cho là các chữ cái này là một mẫu trên kính cường lực và ngay lập tức truyền cảm hứng cho Chanel.
– Versace
Gianni Versace, người sáng lập nhà mốt này, đã thu hút rất nhiều sự quan tâm từ khán giả và công chúng trong suốt cuộc đời ông. Ông được gọi là một thiên tài sáng tạo và thành lập thương hiệu vào năm 1978. Quần áo, trang sức và túi xách của ông nổi tiếng với những thiết kế độc đáo và được coi là biểu tượng của sự xa hoa. Nhà thiết kế ban đầu sử dụng tên của mình làm logo và nó đã là biểu tượng văn phòng cho nhà mốt này cho đến năm 1993. Vào năm đó, Versace đã thiết kế lại đồ họa và giới thiệu hình tượng của nữ thần Hy Lạp Medusa, mà ngày nay được công nhận trên toàn thế giới.
Điều hấp dẫn: Ban đầu, logo đã xuất hiện dưới dạng đơn sắc và biến thể màu đen và vàng. Gianni Versace đã chọn Medusa đại diện cho thương hiệu vì ông quan tâm sâu sắc đến thần thoại Hy Lạp. Vì vẻ đẹp của mình, cô đã bị Athena nguyền rủa và có cái nhìn có thể biến người thành đá. Versace muốn kết hợp yếu tố đó vào thương hiệu của mình, khi bất kỳ ai nhìn vào sáng tạo của ông cũng không thể lảng tránh. Chị gái của ông, Donatella Versace, tiếp tục nói rằng đầu Medusa đã được tích hợp vào nội thất căn hộ và không gian sống của Versace.
– Louis Vuitton
Thương hiệu này nổi tiếng với các sản phẩm cao cấp, đặc biệt là túi và hành lý. Nó được Louis Vuitton thành lập năm 1854 và giới thiệu logo của mình trong thời gian đó. Biểu tượng của nhà mốt này đã không thay đổi từ những ngày đó cho đến ngày nay. Trong khi bạn có thể nhận ra thiết kế logo là chữ kí ‘LV’, thương hiệu cũng sử dụng hoa hoặc hoa văn Nhật Bản trên một số sản phẩm của mình. Chữ viết tắt và hoa có thể được thấy trên các túi và các mặt hàng hành lý xa hoa khác.
Điều hấp dẫn: Georges Vuitton, con trai của Louis Vuitton, đã vẽ các chữ cái bằng tay. Kiểu chữ của nó cũng được giới thiệu vào thời điểm đó và đã trở nên được công nhận toàn cầu. Ông cũng đưa ra ý tưởng về việc sử dụng hoa hoặc hoa văn để giúp thương hiệu nổi bật và làm cho người khác khó thể bắt trước hoặc sao chép biểu tượng này. Khi nhà mốt thời trang cao cấp này trở nên nổi tiếng, các chiếc va-li và túi của nó đã thu hút được rất nhiều sự chú ý.
Vì chúng đắt tiền, có nguy cơ các nhà thiết kế hoặc nhà mốt khác sẽ bắt đầu tạo ra những sản phẩm giả hoặc thiết kế tương tự và bán chúng dưới tên của Vuitton. Để tránh điều này, George Vuitton đã đăng ký thương hiệu cho biểu tượng này và tạo ra một trong những ví dụ đầu tiên về việc xây dựng thương hiệu trong ngành thời trang.
– Hermes
Thương hiệu xa xỉ này là một trong những biểu tượng lớn nhất của sự xa hoa và là ước mơ của rất nhiều người. Từ người nổi tiếng đến các nhân vật chính trị, Hermes đã thu hút một khách hàng cực kỳ đặc biệt từ khắp nơi trên thế giới. Nó được thành lập vào năm 1837 tại Paris, Pháp bởi Theirry Hermes. Thú vị hơn, logo của công ty này đã không thay đổi kể từ những năm 1950.
– Lacoste
Bạn không thể nhìn lời cá sấu màu xanh lá cây bất cứ nơi nào mà lại không nhận ra ngay. Thương hiệu này được thành lập vào năm 1933 tại Troyes, Pháp và có trụ sở chính hiện tại tại Paris. Các vận động viên quần vợt René Lacoste và André đã sáng lập công ty này và có thể chịu trách nhiệm về chiếc áo polo đầu tiên được mặc trong môn thể thao đó với logo và tên thương hiệu được đặt trên áo. Lacoste là một nhà vô địch quần vợt đã giành biệt danh ‘con cá sấu’ do những màn trình diễn thắng trên sân.
Điều hấp dẫn: Nói rằng René Lacoste đã nhìn thấy một cái va-li làm từ da cá sấu và đã đặt cược với đội trưởng đội tuyển quần vợt Pháp rằng anh ấy sẽ có được nó nếu anh ấy thắng. Tuy nhiên, người chơi đã thua cuộc nhưng trở nên nổi tiếng với biệt danh đó trong giới quần vợt. Khá nhanh chóng, anh ta bắt đầu mặc quần áo có thể thấy logo cá sấu hoặc cá sấu.
Tóm lại
Đó là một số câu chuyện hấp dẫn đằng sau một số logo thời trang nổi tiếng. Bạn sẽ ngạc nhiên khi khám phá ra nhiều cái tên này. Logo tuyệt vời đòi hỏi nhiều nguồn cảm hứng có thể xuất phát từ bất cứ đâu. Nếu bạn đang muốn thiết kế biểu tượng thương hiệu cho doanh nghiệp thời trang của mình, bạn có thể hợp tác với một chuyên gia và tạo ra một biểu tượng đáng nhớ và liên quan.