Chúng ta có thể đã cách xa gần hai thập kỷ từ sự khởi đầu của thiên niên kỷ mới, nhưng nghĩ về bất cứ điều gì liên quan đến thập kỷ 2000 như một tác phẩm thời kỳ là một điều kỳ lạ. Từ các bộ phim hoàn toàn diễn ra trong thập kỷ này, như “Lady Bird” năm 2018, hoặc các chương trình thường xuyên có những cảnh quay ngược thời gian như “This is Us”, nhiều bộ phim đang khám phá quá khứ gần đây. Vì vậy, nếu bạn không biết nhiều về thời trang những năm 2000 hoặc chỉ đơn giản quên mất, đây là những điều bạn cần biết về thời trang những năm 2000 để tạo nên diện mạo hoàn hảo.
Bạn muốn tạo diện mạo như thế nào trong thập kỷ ’00s?
Rất nhiều xu hướng thời trang trong thập kỷ 2000 đã ra đời từ sự toàn cầu hóa, sự gia tăng của fast fashion (quần áo giá rẻ dựa trên các mẫu xuất hiện trên sàn diễn thời trang thường được bán tại các cửa hàng bách hóa như Mervyn’s, J.C. Penney và Macy’s), và ảnh hưởng ngày càng lớn từ các ngôi sao nổi tiếng.
Giống như tất cả các thập kỷ khác, diện mạo và xu hướng thay đổi theo thời gian trong thập kỷ ’00s, vì vậy nếu bạn có nhiệm vụ tạo ra một trang phục, đừng cho rằng bộ đồ thể thao của bạn từ năm 2001 sẽ phù hợp với mọi tình huống. Thập kỷ 2000 cũng chứa đựng những xu hướng lớn nhưng nhanh chóng phai mờ. Nếu bạn muốn có một diện mạo cụ thể, hãy chắc chắn rằng phong cách đó thuộc thời kỳ phù hợp trước khi chuẩn bị.
Thời trang đầu những năm 2000
Công nghệ và Y2K đã có ảnh hưởng lớn đến thời trang những năm đầu 2000. Bảng màu được lấp đầy bởi các tông màu đen bóng sáng và kim loại phản chiếu. Trong khi một số xu hướng Y2K được mặc hàng ngày, nhiều trang phục như vậy thường dành cho việc đi chơi. Trang phục phổ biến cho phụ nữ bao gồm áo len, áo thun hoặc váy xếp ly, váy da, quần áo bó sáng, và giày lấp lánh. Đối với phái nam, nhìn chung diện mạo đầu những năm 2000 thường bao gồm áo khoác da, áo sơ-mi nổi bật, và những đôi giày lớn. Nếu bạn cần cảm hứng, Britney Spears và *NSYNC là những người đi đầu trong phong cách này.
Trang phục thông thường và trang phục ngoài giờ là các xu hướng lớn khác của những năm đầu 2000. Jean đã trở thành một món đồ không thể thiếu cho cả nam và nữ, không chỉ là quần jeans mà còn là áo sơ mi, áo khoác và mũ. Nếu bạn muốn tạo nên một phong cách bình dị cho phụ nữ, hãy nghĩ đến áo crop top, áo hoodie, quần jeans bó eo, quần cargo, váy ngắn, váy jean, áo cổ trễ, áo len gân với dép cao gót, dép Ugg hoặc giày thể thao. Các trang phục thông dụng cho nam bao gồm jean rách, quần cargo, quần đồng phục thể thao, áo polo hoặc áo rugby, dép lê, giày Oxford và giày thể thao.
Thời trang giữa những năm 2000
Khi thập kỷ trôi qua, thời trang những năm 2000 bắt đầu lấy cảm hứng từ phong cách bohemian của những năm 1960. Quần yoga, quần jeans eo thấp, áo cổ cột, áo thun dài tay, quần capri và váy khoác trên quần jeans là các trang phục phổ biến cho phụ nữ. Chúng thường được phối với các phụ kiện như nịt đeo lớn, kính râm kiểu phi công, vòng đeo tay gel, cà vạt hoặc đai điện thoại, giày búp bê, và ủng đế xuồng.
Phong cách hồi sinh những năm 1960 cũng được nhiều người nam yêu thích. Lựa chọn trang phục bao gồm jeans dáng bootcut màu sáng, quần sooc cargo, áo thun rock cổ điển, áo sơ-mi cowboy vừa vặn, áo len cổ lọ, polo với cổ áo được đứng, và bộ đồ vảy rắn.
Giai đoạn giữa thập kỷ cũng được định nghĩa bởi những “hàng hot” như mũ trucker Von Dutch, bộ tracksuit Juicy Couture và túi Louis Vuitton.
Thời trang cuối những năm 2000
Những kiểu trang phục từ đầu và giữa những năm 2000 đã lan tỏa đến giai đoạn cuối thập kỷ, với một số ngoại lệ. Đối với phụ nữ, áo crop top được thay thế bằng áo lót và váy ngắn được thay bằng váy xòe, váy vạt bồng và váy len. Cũng có một sự tái hiện của thập kỷ 1980 và 1990, khi màu sắc neon, họa tiết động vật, hình học, quần mall jegging màu nhạt và quần jean rách được kết hợp với dép gladiator, balerina hoặc vòng đầu. Phong cách cỡ lớn cũng trở nên phổ biến, nhưng mang tính chất tinh tế hơn so với phong cách truyền thống của thập kỷ 80.
Thời trang cuối những năm 2000 cho nam giới là sự kết hợp giữa kiểu thời trang những năm 1950 và 1980, với áo khoác lớp, áo da màu đen, áo len vẽ, jeans cạp chặt, áo len V cổ. Chúng thường được kết hợp với mũ lưỡi trai, kính râm loại wayfarer hoặc aviator, bốt trượt tuyết, dép tổ ong, giày converse, vans hoặc giày thể thao khác. Bộ vest lịch lãm cho nam cũng được cải tiến từ thập kỷ 80 với kiểu cắt gọn gàng hơn.
Các kiểu trang phục những năm ’00s
Hip-Hop
Rất nhiều rapper đã ảnh hưởng đến thời trang với những dòng quần áo riêng của họ trong thập kỷ 2000, bao gồm Jay-Z, Diddy, Nelly và 50 Cent. Nhiều bộ trang phục bao gồm quần bó, áo dài, áo thể thao, áo khoác bong-bóng và áo gìày da được kết hợp với các phụ kiện như băng đô, khăn đeo trán, giày Timberland và giày thể thao như Adidas Superstars hoặc Nike Air Force 1.
Streetwear
Thời trang đường phố thường tập trung vào các nhãn hiệu quần áo thoải mái như jeans, áo thun và giày thể thao. Vào cuối những năm 2000, những trang phục đường phố phổ biến bao gồm quần skinny rách, áo phông rộng, buộc hoặc không buộc, quần đồng phục thể thao, quần đùi, áo hoodie, áo thun in hình, áo thun vintage của cửa hàng mua bán hàng cũ, và các thương hiệu Tommy Hilfiger và U.S. Polo Assn. Giày thể thao là một phần quan trọng của diện mạo này, đặc biệt là giày retro Nike Air Jordan và Adidas Yeezys. Túi vai cũng là phụ kiện phổ biến cho nam giới.
Emo
Phong cách emo đã tràn ngập thị trường thời trang vào giữa thập kỷ 2000 và lấy cảm hứng từ phong cách goth và punk. Trang phục thường có màu đen hoàn toàn hoặc chủ yếu là đen, bao gồm quần skinny, áo thun ban nhạc, nịt đính đinh, và giày Vans kiểu caro. Một bộ trang phục emo không thể thiếu một kiểu tóc phù hợp, phổ biến nhất là lối cắt xù với mái dài chẻ một bên được nhuộm màu đen, màu vàng platina hoặc màu sáng.
Scene
Phong cách Scene trở nên phổ biến vào cuối thập kỷ và lấy cảm hứng từ phong cách indie, rave và punk. Phong cách này thường bao gồm quần jeans biker đen thắt eo, áo thun và áo hoodie sặc sỡ, áo thun ban nhạc, váy tutu và nịt đính đinh. Tóc cũng là phần quan trọng trong diện mạo này. Một kiểu tóc Scene phổ biến là tóc màu sắc neon sặc sỡ chải lờ và khấp váy và được kết hợp với vương miện và cột buộc tóc.
Athleisurewear
Nếu bạn muốn thoải mái nhưng vẫn thời trang vào đầu những năm 2000, bạn chỉ cần mặc bộ đồ thể thao yêu thích của mình. Từ Britney Spears đến Beyoncé và Eminem đến Diddy, ai ai cũng tham gia vào trào lưu bộ đồ thể thao. Chúng thường có màu sắc rực rỡ và được trang trí bằng những hạt được làm từ đá phản chiếu ánh sáng hoặc các từ ngữ.
Phổ biến là kết hợp quần thể thao với quần áo công sở và giày cao cấp để làm nổi bật diện mạo.
Tạo diện mạo những năm 2000 theo phong cách của riêng bạn
Bạn đã được đặt chỗ bởi một đạo diễn và hiện tại bạn phải tự chuẩn bị diện mạo của mình ngay từ những năm 2000. Khi tạo bộ trang phục của bạn, bạn luôn nên bắt đầu từ chi tiết của mình. Tùy thuộc vào dự án hoặc vai diễn, chi tiết của bạn có thể bao gồm các hướng dẫn rất cụ thể hoặc có thể để bạn thể hiện phong cách cá nhân. Hãy nhớ rằng dù bạn được yêu cầu mặc trang phục của mình hoặc mang đồ đến hiện trường, bạn luôn nên đến với quần áo sạch và không nhăn.
Muốn biết thêm thông tin về những kiểu trang phục từ các thập kỷ khác nhau? Hãy xem các hướng dẫn của chúng tôi về thời trang những năm 1960, ’70, ’80 và ’90.