Thời trang là một từ mang tính linh hoạt cực kỳ cao. Thời trang có nghĩa khác nhau đối với mỗi người: nó là gì, mức độ quan trọng, những yếu tố ảnh hưởng và cách nó ảnh hưởng đến cuộc sống của chúng ta.
Coco Chanel đã từng nói: “Thời trang không chỉ tồn tại trong những bộ váy. Thời trang hiện hữu trong bầu trời, trên đường phố, thời trang liên quan đến ý tưởng, cách chúng ta sống và những gì đang xảy ra.” Tôi hiểu đây như là thời trang không chỉ là quần áo mà còn bao gồm mọi yếu tố ảnh hưởng đến việc tạo ra quần áo.
Ý nghĩa của thời trang không phải là đen hay trắng; nó là một bức tranh với triệu triệu sự kết hợp màu sắc. Nó mang ý nghĩa khác nhau đối với nhiều người. Vậy có cách nào tốt hơn để hiểu khái niệm thời trang hơn là hỏi?
Tôi đã đặt câu hỏi đơn giản là “thời trang nghĩa là gì đối với bạn?” đến bốn cựu sinh viên của khoa thời trang tại trường Mercyhurst để hiểu ý kiến của họ sau khi rời trường ‘Hurst.
Sarah Johnson, ’16 “Đối với tôi, thời trang là cách để tự biểu đạt bản thân đến người khác. Ai đó nói rằng việc bạn trông như thế nào không quan trọng đối với người khác là sai. Quả thật, nó quan trọng. Ăn mặc đẹp có thể mở cánh cửa cho bạn cả trong cuộc sống cá nhân lẫn nghề nghiệp. Thời trang là cách để bạn tự mình trưởng thành và ảnh hưởng đến người khác.”
Rosaly Pagan, ’16 “Trong mắt tôi, thời trang phụ thuộc vào tâm trạng của tôi. Đó là một cuộc cách mạng truyền cảm hứng, làm tôi trở thành chính mình và mặc bất cứ thứ gì tôi muốn. Đối với tôi, thời trang cũng là một ngành công nghiệp cách mạng kết hợp nghệ thuật, lịch sử và công nghệ. Nó không bao giờ giống nhau và luôn thay đổi, khiến cho không thể chán chường trong thế giới thời trang.”
Marissa Shue, ’15 “Thời trang đối với tôi không chỉ là về quần áo. Đối với tôi đó là một nền văn hóa. Một cách để tự biểu hiện và thể hiện sự sáng tạo của bản thân. Đó là nghệ thuật, và truyền cảm hứng cho mọi người vượt qua giới hạn. Thời trang cũng liên quan đến tôn giáo và sự tàn ác và khắc nghiệt ở các nơi khác trên thế giới so với ở Mỹ, nơi áo sơ mi là tiêu chuẩn thông thường.”
Joe Tadiello, ’15 “Tôi tin rằng thời trang là một cách để con người tự biểu hiện tính sáng tạo của mình. Dù là qua cách ăn mặc hay cách thiết kế. Cuối cùng, bạn có thể đi dọc đường và thấy một người mặc một bộ trang phục giống nhau với người khác, nhưng nó có thể trông hoàn toàn khác nhau trên hai người đó. Đó là phần thú vị nhất của thời trang.”
Và đối với tôi… Thời trang là sự tự tin của tôi. Đó là áo giáp bên ngoài của tôi. Đó là biểu hiện của tôi. Đó là ngôn ngữ im lặng của tôi. Mất bảy giây để người khác xây dựng ý kiến về những gì họ nhìn thấy. Vậy tại sao không giải thích bản thân qua cách ăn mặc. Điều tôi thật sự yêu thích về thời trang là cơ thể chúng ta như một bức tranh trống. Chúng ta sơn lên nó những bức tranh bằng quần áo mà im lặng mô tả chúng ta, sở thích của chúng ta, antipathy, ngay cả đạo đức và giá trị.
Đối với những người cho rằng thời trang không quan trọng… thì thật sự rất quan trọng. Nó nói với thế giới bạn là ai và đôi khi ngay cả bạn tin vào điều gì. Hãy suy nghĩ về điều đó khi bạn mặc quần áo vào buổi sáng mai.