Nếu bạn luôn quan tâm đến thời trang và đang muốn theo đuổi một sự nghiệp trong ngành công nghiệp thời trang, bạn có thể đang tự hỏi vai trò nào phù hợp với bạn. Ví dụ, nếu bạn có đam mê về phần kinh doanh trong thời trang hơn là phần thiết kế, thì vai trò người mua hàng hoặc người lập kế hoạch trong lĩnh vực thời trang có thể chính là những gì bạn đang tìm kiếm.
Người mua hàng thời trang là ai? Chúng tôi gần đây đã ngồi lại trò chuyện với người mua hàng MILLY – Chrissy Allen để tìm hiểu.
Người mua hàng là ai?
Người mua hàng thời trang là người đưa ra quyết định mua hàng cho một nhà bán lẻ quần áo. Và theo Chrissy, đó là một vai trò đòi hỏi có cả trí tuệ phân tích và mắt thẩm mỹ nhạy bén. Miêu tả vai trò của mình, Chrissy giải thích rằng cô “chọn những món đồ cho mùa dựa trên lịch sử bán hàng trước đây và xu hướng sắp tới”, luôn đảm bảo rằng cô nhận thức được những món đồ đã bán chạy trong quá khứ và có khả năng bán chạy trong tương lai. Để làm điều này, cô tham dự các show thời trang mỗi mùa và gặp gỡ nhà thiết kế để tìm hiểu thêm về những kiểu dáng chính xác mà họ đang làm việc. Điều này giúp cô hiểu được thị trường và đưa ra quyết định mua hàng có thông tin cần thiết và thu hút khách hàng của MILLY.
Tất cả các nhà bán lẻ quần áo đều có những người mua hàng không?
“Các nhà bán lẻ lớn như Saks và Bloomingdale’s có người mua hàng và người lập kế hoạch vì họ làm việc với các nhà cung cấp bên thứ ba,” Chrissy giải thích. Đối với các công ty nhỏ hơn như MILLY (một nhà cung cấp bên thứ ba), người mua hàng trong công ty thường chỉ được tuyển dụng nếu công ty có cửa hàng riêng của mình. Và, như Chrissy giải thích, thách thức của việc làm việc cho một nhà bán lẻ nhỏ khác với làm việc cho một nhà bán lẻ lớn. “Tôi phải hiểu tại sao chúng tôi khác biệt và đảm bảo rằng chúng tôi đáp ứng nhu cầu cụ thể của khách hàng,” Chrissy nói.
Có phải việc làm người mua hàng là một vai trò đa chức năng?
Từ nghiên cứu xu hướng thời trang, tham dự các show thời trang và gặp gỡ nhà thiết kế, việc làm người mua hàng có thể nghe như một cuộc diễn một người chơi. Tuy nhiên, thực tế là nó là một vai trò đa chức năng hơn những gì có thể có vẻ. Đối với các nhà bán lẻ lớn như Saks hoặc Bloomingdale’s, những người mua hàng thường là một phần của đội ngũ tiếp thị, nhưng đối với các công ty nhỏ hơn như MILLY, họ thuộc phòng tiếp thị. “Tôi làm việc rất gần với đội ngũ tiếp thị, liên tục cộng tác trong việc gửi email và nội dung truyền thông xã hội để đảm bảo rằng chúng tôi đẩy mạnh những mặt hàng không bán chạy tốt nhưng cũng nhấn mạnh những mặt hàng bán chạy nhất của chúng tôi,” Chrissy giải thích.
Phần tốt nhất của việc làm việc trong một vị trí đa chức năng? Đối với Chrissy, đó là tìm ra điểm bán hàng độc nhất của thương hiệu và giúp truyền đạt thông điệp đó trực tiếp đến khách hàng. “Chúng ta có thể cung cấp khách hàng những gì mà không ai khác có thể cung cấp cho họ?” Đó là câu hỏi cô luôn nghĩ về khi đưa ra quyết định mua hàng và câu hỏi mà cô giúp đội ngũ tiếp thị truyền đạt hàng ngày.
Một số lợi ích khi làm việc trong ngành thời trang?
Nếu bạn nghĩ rằng làm việc trong ngành thời trang có nghĩa là có cơ hội sử dụng nhiều quần áo miễn phí, thì có vẻ bạn đúng phần nào. “Được giảm giá khá tốt,” Chrissy nói, đùa rằng có hứng thú lớn để tận dụng những ưu đãi đó. Ngoài việc giảm giá, người mua hàng cũng có thể mượn quần áo từ tủ đồ của công ty, thử thách những kiểu dáng mới trước khi chính thức bán hàng.
Trở thành người mua hàng thời trang là một trong số nhiều lựa chọn sự nghiệp tuyệt vời trong ngành thời trang. Bên cạnh việc cho phép bạn cập nhật xu hướng mới nhất và gặp gỡ những nhà thiết kế “hot” nhất, vai trò này còn giúp bạn hiểu về phía kinh doanh của ngành thời trang và đóng vai trò trong việc đưa những bộ quần áo từ sàn diễn đến người tiêu dùng. Nếu điều đó nghe như một cơ hội thú vị, thì trở thành người mua hàng thời trang có thể là một lựa chọn phù hợp cho bạn.
Tiếp theo, tìm hiểu thêm một số lời khuyên về sự nghiệp cho việc thực tập và công việc cấp vào như Các câu hỏi phỏng vấn quan trọng nhất cho người mua hàng thời trang và tìm câu trả lời cho những câu hỏi phỏng vấn phổ biến như Tại sao bạn muốn làm việc ở đây?