Mỗi buổi sáng, việc lựa chọn trang phục luôn là một nhiệm vụ khó khăn. Có rất nhiều yếu tố phải tính toán để tạo nên một bộ trang phục hoàn chỉnh. Các món đồ cơ bản là tuyệt vời, nhưng ta đều biết rằng những kiểu dáng và mẫu hoa văn thời thượng mới là yếu tố làm nổi bật một bộ trang phục đơn giản.
Và có một loại quần dễ kết hợp với nhiều item khác nhau? Đó là quần sọc, với đủ màu sắc, kiểu dáng và phong cách. Tuy nhiên, giống như hầu hết các món đồ in đậm trong tủ đồ của bạn, bạn có thể không biết bắt đầu từ đâu khi nói đến cách phối đồ với quần sọc.
Điều đó nói, chúng tôi ở đây để hướng dẫn bạn về cách kết hợp quần sọc với các item khác; với các mẹo và gợi ý để cung cấp nguồn cảm hứng cho bạn để bạn có thể bắt đầu diện những món đáy yêu thích mới của mình.
Cách phối đồ với quần sọc – 15 ý tưởng trang phục tốt nhất
Bạn có rất nhiều lựa chọn trong tủ đồ của mình nhưng khi nói đến cách phối đồ với quần sọc, bạn không biết điều gì phù hợp nhất. Tại sao?
Vì kiểu dáng này rất nổi bật và có vẻ như rất khó để kết hợp. Đặc biệt khi bạn phải tạo một bộ trang phục xung quanh món đồ chủ điểm.
May mắn thay, không chỉ là cách phối đồ với quần sọc, mà còn là cách diện quần sọc. Hãy xem xét điều này – bạn đã có những món đồ nào trong tủ đồ của mình? Bạn có thể kết hợp chúng với quần sọc để tạo nên một diện mạo phản ánh cá nhân của bạn?
Với tất cả điều đó trong đầu, chúng tôi sẽ chia sẻ các mẹo về cách phối đồ với quần sọc với 15 trang phục khác nhau dưới đây. Chúng tôi đã chọn các kiểu dáng, màu sắc, phong cách và nhiều hơn nữa khác nhau để giúp bạn tìm kiếm một phong cách phù hợp với bạn.
1. Quần sọc cổ điển
Loại quần sọc cổ điển, mà bạn có thể đã sở hữu, là quần sọc đen và trắng với kiểu dáng sọc dọc. Và để hoàn thiện phong cách cổ điển? Một kiểu dáng chân thẳng.
Cho một diện mạo thời trang và sành điệu, phối chiếc quần sọc này với một áo len cổ sẹo màu trơn, một chiếc áo khoác da ấm áp và một đôi giày cao gót đen đơn giản.
Diện mạo này đơn giản, nhưng lại rất tuyệt vời. Quần được bắt mắt trong khi áo, áo khoác và giày là những món cơ bản trong tủ đồ. Tất cả những diện mạo xuất sắc đều bao gồm 3 món cơ bản và một vật phẩm độc đáo!
2. Quần sọc đầy màu sắc
Nếu tủ đồ của bạn tràn đầy màu sắc, có lẽ bạn sẽ muốn có một chiếc quần sọc phù hợp. Hãy thử nghiệm những sự phối hợp táo bạo và những cái nhìn sáng tạo với kiểu dáng thoải mái.
Ngoài ra (thực ra), hãy thử một chiếc áo blouse màu hồng nhạt để có một diện mạo nhẹ nhàng. Sau đó, ghép nó với kính mát hình trái tim và giày cao gót chéo dây có màu đào tương tự.
Để hoàn thiện diện mạo phấn khởi này, hãy mang một chiếc áo khoác mầu vàng tươi sáng – nhấn mạnh màu sắc từ quần và làm nổi bật vẻ sáng của tất cả các màu sắc.
3. Quần sọc chân rộng
Các mảng hàng bố vẫn luôn được biết đến là xuất phát từ phong cách phương Tây. Và nếu bạn yêu những gam màu ấm áp và những đôi boots to, diện mạo này chắc chắn sẽ thu hút bạn.
Chiếc quần sọc có màu nâu chảy và trắng nhạt, và cả hai màu này được ghép với áo thun in hình nút, tạo ra vẻ ngoài như một người trong phim cao bồi.
4. Quần sọc hoài niệm
Màu sắc đa dạng và đa dạng thường đi đôi với nhau. Chiếc quần jeans phẳng và có kiểu dáng khá dệt này được in họa tiết sọc đa màu sắc nhớ đến thập kỷ 70.
Với một đôi vớ màu mù tạt đất để làm nổi bật các tông màu ấm áp và một áo len màu kem có họa tiết bướm đầy màu sắc, diện mạo này mang đến cảm giác hoài niệm ở mọi góc nhìn.
5. Quần sọc Palazzo
Nếu bạn cảm thấy thoải mái với những món đồ rộng thùng, thoải mái và quần palazzo chính là những gì bạn đang tìm kiếm. Chân quần rộng cực kỳ gợi nhớ tới đôi giày cao gót để tạo nên sự cao ráo, trong khi sọc màu xanh da trời của nó hoàn hảo phù hợp với áo tay bó màu hải quân.
Chiếc mũ rộng cùng cùng hoàn thiện diện mạo dễ thương và thời trang.
6. Quần sọc thanh lịch
Khi bạn chuẩn bị đến văn phòng, quần tây sọc là lựa chọn số một. Với kiểu dáng vừa vặn và màu sắc phong cách, các món đáy này tạo nên vẻ nhẹ nhàng và thoáng mát cho một diện mạo không cầu kỳ.
Áo khoác ôm và cổ áo đen, ghép với giày da moccasin, mang đến vẻ đậm học thuật. Món đáy màu nhạt tạo nên vẻ hiện đại tự nhiên cho cách kết hợp hoàn hảo giữa quần tây và áo công ty.
7. Quần sọc bohemia
Tất cả những diện mạo boho chic đều xuất phát từ những thiết kế rộng rãi, màu sáng và những món đồ thoải mái.
Một đôi quần lụa rộng rãi với vẻ sọc màu be và trắng nhạt là một thiết yếu – đặc biệt khi ghép với áo trắng đơn giản. Chiếc kính mát to và rối tóc búi cùng với vòng đầu thuộc về màu be giúp hoàn thiện diện mạo tổng thể.
8. Quần sọc thông thường
Cho một ngày tự do đi chơi, quần jeans và áo thun thoải mái luôn là lựa chọn hàng đầu. Thay toàn bộ diện mạo bằng quần sọc nhẹ nhàng này sẽ biến diện mạo hàng ngày thành độc đáo hơn một chút, mà vẫn rất thoải mái.
Phối cùng với một cái thắt lưng da nâu, túi xách khớp màu và kính mát tròn, bạn sẽ cảm thấy mát mẻ và thời trang mọi nơi bạn đến.
9. Bộ đồ phù hợp với quần sọc
Bộ áo blazer và quần phù hợp là một điều cần thiết cho bất kỳ môi trường văn phòng. Nhưng tại sao không thêm một chút sự độc đáo với thiết kế sọc kẻ?
Diện mạo này hoàn hợp hai món đồ lại với nhau bằng một chiếc thắt lưng to – tạo cấu trúc và hình dáng cho eo – và biến áo blazer thành áo khoác công sở.
Túi xanh đỏ rực thêm màu sắc tươi sáng vào diện mạo tối màu, trong khi giày sneaker trắng tạo ra vẻ ngoài thoải mái và thời trang.
10. Diện mạo mùa thu với quần sọc
Khi thời tiết se lạnh đến, chúng ta bắt đầu mang áo len ấm áp và đôi boots to đùng.
Nhưng đừng để quần sọc của bạn đi ra xa! Chiếc quần này ôm sát tạo một diện mạo hài hòa với áo len cỡ lớn ồ, trong khi đôi bốt đen và chiếc mũ nón tròn là bộ phụ kiện hoàn hảo cho thời tiết se lạnh.
Và nếu thực sự lạnh, hãy đổi sang chiếc mũ phớt và bạn sẽ ấm áp mà vẫn trông thật đẹp đẽ!
11. Diện mạo biển với quần sọc
Chúng tôi đã đề cập rằng quần sọc phù hợp với thời tiết lạnh. Thì thực ra, chúng cũng rất phù hợp với những ngày nắng nóng.
Chất liệu lụa mềm mại với cảm giác thoáng đãng, phối chiếc quần sọc trung tính này sẽ mang đến vẻ dễ chịu nhưng vẫn giữ bạn mát. Ghép cùng áo tank cắt chéo một vai, nón mũ và một cốc uống trong tay, bạn sẽ sẵn sàng cho bãi biển ngay lập tức.
12. Quần sọc phong cách grunge
Tạo cảm giác sương sương và u uất với chiếc quần sọc đen và xám, kiểu dáng chân thẳng.
Hoàn chỉnh với đôi boots anh lích cổ điển, một chiếc túi đeo chéo đen và áo len trơn lớn, diện mạo này đúng như phong cách grunge thập kỷ 90.
13. Quần sọc nữ tính
Đối với một diện mạo nữ tính hơn, nhìn giống như tháng 6 ở Santorini, chiếc quần jeans sọc màu xanh da trời nhạt là lựa chọn.
Chiếc quần này có kiểu dáng chân rộng, được kết hợp với áo trắng ôm sát với các chi tiết tay bó và dây đeo. Đôi giày cao gót đen sẽ mang lại cảm giác mùa hè và tươi mới, kết hợp hoàn hảo với chiếc túi thị trường bằng lưới.
14. Quần sọc trung tính
Những người theo triết lý tủ đồ cố định thường tuân theo một bảng màu cụ thể, trong đó có thể là các màu trung tính. Nhưng điều đó không có nghĩa là bạn phải tránh xa các hoa văn!
Chiếc quần này có kiểu dáng thẳng và những vạch sọc be và trắng nhạt tinh tế mà vẫn ấm áp. Ghép cùng với đôi bốt màu nâu và áo len màu kem, tạo nên một diện mạo đơn giản và dễ thương.
15. Phối hoa văn với quần sọc
Chỉ vì quần của bạn có sọc không có nghĩa là bạn không thể mặc áo có hoa văn. Thời trang là về việc chơi với những gì bạn có, và tại sao không ghép một vài hình tròn nhỏ với các sọc?
Quần trở nên thú vị với những món phụ kiện đen trơn gọn và hoà trộn với một hoạ tiết đen trắng trung tính; tất cả được kết nối với các sọc xanh và trắng theo chiều dọc.
Áo phù hợp với quần sọc
Bây giờ khi chúng tôi đã chia sẻ toàn bộ chi tiết về các bộ trang phục tiềm năng, bạn có thể đang tự hỏi về danh sách các áo phù hợp với quần sọc. Dưới đây, chúng tôi sẽ liệt kê các loại áo yêu thích của chúng tôi thực sự mang lại phong cách độc đáo.
1. Áo thun trơn và quần sọc
Áo trơn là áo hàng đầu trong danh sách của chúng tôi. Rất khó để bạn chọn sai với chiếc áo trắng trơn cổ điển, đặc biệt nếu tên bạn là Delilah và bạn sống ở thành phố New York.
Nhưng màu sắc đơn giản không có nghĩa là bạn không thể có sự phong phú, vì vậy những chiếc túi nhỏ và những chiếc chit rút đều có thể thêm điểm độc đáo.
Điều này có nghĩa là bạn không cần suy nghĩ quá nhiều về những gì bạn đang mặc khi bạn ra khỏi cửa.
2. Áo len cỡ lớn và quần sọc
Một sự lựa chọn hoàn hảo khác, đặc biệt cho những ngày lạnh hơn, là một chiếc áo len cỡ lớn. Đã rất khó để chọn sai với món đồ này được yêu thích, và nó chỉ làm cho quần sọc trông phong cách và tinh vi hơn.
Ngoài ra, có rất nhiều loại áo len để lựa chọn, mang lại những cảm giác khác nhau tùy thuộc vào màu sắc, kiểu dáng và hoa văn.
3. Áo màu sắc táo bạo và quần sọc
Nếu bạn muốn kết hợp đồ sọc mạnh mẽ với một chiếc áo mạnh mẽ khác, hãy chọn một màu sắc nổi bật như đỏ hoặc hồng. Điều này sẽ làm diện mạo của bạn trông như đã chi đã tưởng.
Không có gì dễ hơn là tìm chiếc áo mạnh mẽ mình thích và kết hợp nó với quần sọc – mà sự kết hợp này trông hoàn hảo và thời thượng.
4. Áo sơ mi bút chì và quần sọc
Một chiếc áo sơ mi có thể mang lại cảm giác ngẫu hứng và thoải mái hoặc trở nên lịch lãm và chuyên nghiệp tùy thuộc vào cách bạn mặc. Điều này cũng áp dụng cho quần sọc.
Với một chiếc quần sọc rộng và áo sơ mi buộc nút, bạn đã sẵn sàng cho một buổi dạo chơi trong công viên. Gom áo vào quần và cuộn gấp lai của quần, bạn sẽ sẵn sàng cho một ngày làm việc.
5. Áo thun hình họa và quần sọc
Đơn giản nhưng vui sướng, chiếc áo thun hình họa thêm sự độc đáo cho diện mạo của bạn, trong khi vẫn cảm thấy thoải mái và tự nhiên. Dù bạn muốn phối sắc áo với màu quần sọc hoặc đại diện cho ban nhạc yêu thích, diện mạo này sẽ mang đến cảm giác grunge và thoải mái.
Và nếu bạn muốn tạo diện mạo cá tính hơn, hãy chọn những đôi giày boot Chelsea đen. Còn không, hãy thử những đôi giày sneaker trắng để làm nhẹ diện mạo.
6. Áo khoác và quần sọc
Cuối cùng nhưng không kém phần quan trọng, áo khoác hoàn hợp với quần sọc của bạn, đặc biệt nếu chúng phù hợp màu sắc. Và nếu chúng không phù hợp, diện mạo vẫn trông tổ chức và thời trang.
Để có diện mạo thống nhất hơn, hãy cố gắng phối màu áo khoác với một trong số các sọc trên quần, trong khi chọn một áo lót có màu tương tự với sọc còn lại.
Làm thế nào để phối đồ với quần sọc?
Mặc dù thiết kế táo bạo có vẻ áp đảo, quần sọc thực sự không khó để phối đồ.
Nếu bạn có một chiếc áo trơn, bạn đã sẵn sàng. Và nếu bạn muốn phối hợp hoa văn, tùy chọn là vô tận. Sự còn lại chỉ là các phụ kiện. (Và chắc chắn hãy tuân thủ màu sắc chính.)
Sau tất cả những điều đã được nêu, chúng tôi hy vọng rằng danh sách các bộ trang phục và áo phù hợp với quần sọc đã giúp bạn lựa chọn một số món từ tủ đồ của bạn hoặc khám phá những tùy chọn mà bạn không biết bạn sở hữu. Còn một số câu hỏi nữa? Xem câu trả lời của chúng tôi dưới đây!
Phong cách
Khi xây dựng một bộ trang phục, điều quan trọng là luôn tạo sự cân đối. Nếu bạn mặc một loại áo chật chội ở phía dưới, hãy kết hợp với một chiếc áo rộng rãi phía trên, và tương tự với những trường hợp khác.
Nguyên tắc này cũng đúng với màu sắc và hoa văn: một hoa văn táo bạo dễ kết hợp với một màu sắc tươi sáng.
Tuy nhiên, việc phối hợp các hoa văn, kiểu dáng và màu sắc có thể rất thú vị. Vì vậy, nếu bạn thoải mái phối hợp áo rộng và quần rộng hơn, không ai có thể ngăn bạn – và nếu bạn tự tin, mọi diện mạo đều trông đẹp.
Tương tự, phối hợp hoa văn và màu sắc táo bạo sẽ luôn tạo ấn tượng với bất kỳ diện mạo nào.
Và nếu bạn đang tự hỏi nên mặc gì với quần sọc để chúng trông đẹp nhất, câu trả lời sẽ luôn là một chiếc áo trơn phía trên.
Tại sao? Vì áo phông trơn, áo blouse có chất liệu và áo vest trung tính sẽ để cho sọc táo bạo nói lên tất cả, trong khi bạn vẫn để cho cá nhân của mình tỏa sáng thông qua sự lựa chọn của áo và phụ kiện.
Sự thật là quần sọc có thể phối hợp với bất kỳ thứ gì trong tủ đồ của bạn. Và dù bạn thích kiểu dáng rộng rãi, kiểu dáng thoáng đãng hay kiểu dáng ôm sát, bạn sẽ tìm thấy một chiếc quần phù hợp với bất kỳ phong cách nào, từ thường ngày đến công việc chuyên nghiệp.
Các điều không nên mặc với quần sọc – Mẹo thời trang để tránh
Khi bạn tự hỏi nên kết hợp gì với quần sọc, rất hữu ích khi xem xét những gì bạn không nên mặc. Và bây giờ chúng tôi đã chia sẻ danh sách những điều không nên mặc khi đến với những chiếc quần này:
- Áo phông sọc chiều dọc
- Sọc nghệ thuật
- Màu trái ngược
- Giày cổ đến đầu gối – bạn không muốn che phủ kiểu dáng thời trang độc đáo trong bàn chân!
Những màu nào phù hợp với quần sọc?
Vì vậy, màu nào nhìn tốt nhất khi kết hợp với quần sọc? Câu trả lời là tất cả. Nếu bạn muốn có một diện mạo hài hòa và cùng một màu, hãy kết hợp quần của bạn với áo trên phù hợp màu sắc.
Điều này nghĩa là nếu quần sọc dưới cùng màu xanh và trắng, áo màu xanh hoặc trắng trơn sẽ dễ dàng ghép với thiết kế.
Tuy nhiên, nếu quần của bạn là đen và trắng và bạn không muốn trông cứng nhắc, hãy thử một chút màu sắc để tạo nên diện mạo trẻ trung hơn (một màu đỏ sống động hoặc xanh lục sẫm mát mẻ có thể hoạt động). Trong trường hợp khác, những gam màu đen và trắng sẽ không bao giờ làm bạn thất vọng.
Vì vậy, nếu bạn đang tự hỏi nên kết hợp quần sọc với màu nào, các tùy chọn của bạn thực sự là không giới hạn. Chỉ cần nhớ rằng việc lựa chọn các gam màu từ món chủ yếu của trang phục của bạn luôn là một lựa chọn tuyệt vời!
Quần sọc có trong xu hướng không?
Khi bạn đã xem qua danh sách của chúng tôi về những gì nên mặc với quần sọc, bạn có thể tự hỏi “Quần sọc có trong xu hướng không?” Nếu bạn xem qua một số tạp chí, bất kể năm nào xuất hiện trên bìa, bạn sẽ thấy ít nhất một chiếc quần sọc.
Tại sao? Vì thiết kế táo bạo cũng khá đơn giản. Và sự thật là, như chúng tôi hy vọng danh sách những gì nên mặc với quần sọc đã cho bạn biết, chúng phối rất tốt với bất kỳ điều gì. Và, như chúng tôi đã đề cập, chúng hoà quyện hoàn hảo vào bất kỳ phong cách nào, từ boho đến trung tính và grunge.
Có chăng còn một kiểu quần ăn theo xu hướng đa dạng hơn? Chúng sẽ luôn nằm ở tầm cao nhất của những diện mạo thời thượng.
Có thể mặc áo sọc cùng quần sọc không?
Nếu bạn đang tự hỏi làm thế nào để kết hợp áo sọc với quần sọc, thì câu trả lời không phải là một chiếc áo sọc chiều dọc. Lý do là gương mặt của bạn có thể trông giống Beetlejuice. Hoặc bạn sẽ trông như đang mặc đồ ngủ. Có điều gì đó trong việc có quá nhiều đường kẻ dọc qua ngang gây ra mâu thuẫn.
Nhưng chúng tôi gợi ý gì thay thế? Hãy thử kết hợp những sọc dọc trên quần với những sọc ngang trên áo, có màu sắc khác nhau nếu có thể.
Điều này sẽ tạo ra sự thú vị hơn, làm rộng hơn hông và làm dài đôi chân để tạo nên một hình dáng thu hút sự chú ý.
Hãy nhớ rằng chúng tôi không nói về phối hợp áo khoác và quần sọc trong trường hợp này, vì chúng có vẻ sành điệu và tổ chức. Đặc biệt nếu bạn có một chiếc áo dưới để phá vỡ một chút thiết kế.
Quần sọc có làm bạn trông cao hơn không?
Bạn có nhận ra là người mẫu khi chụp hình thường chú ý đến cách chân của mình? Hoặc duỗi một chân trước ống kính? Thực chất, những động tác đó làm cho đôi chân của họ trông dài hơn, khiến họ trông cao hơn. Và thú vị là, điều tương tự cũng áp dụng cho quần sọc.
Nếu chúng ta nói về khoa học, là do những đường kẻ dọc tạo nên ảo giác. Điều này chỉ càng được tăng cường bởi kiểu dáng quần như ôm sát và chân rộng vì chúng hướng dẫn ánh nhìn xuống dưới.
Vì vậy, bây giờ bạn đã biết nên mặc gì với quần sọc, hãy thử một chiếc ngay. Đặc biệt nếu bạn muốn trông như có đôi chân dài như ngày nào.
Kết luận
Khi tất cả cân nhắc lại, việc chọn trang phục không cần phải khó khăn. Bạn đã có rất nhiều món đồ trong tủ đồ của mình để lựa chọn, đặc biệt là khi quần sọc phối tốt với hầu hết mọi thứ.
Có rất nhiều kiểu dáng và kiểu dáng khác nhau để lựa chọn, phù hợp với cá nhân của bạn. Và nếu bạn không chắc, hãy xem lại danh sách của chúng tôi về những gì được mặc với quần sọc và những gì không.
Để biết thêm những điều cần và không nên mặc liên quan đến quần áo, hãy xem một số hướng dẫn khác của chúng tôi:
Phối đồ cho đám cưới mùa thu
Phối vớ với giày đi mọi
Phải mặc gì trong buổi phỏng vấn
Phối giày màu đen với bộ vest màu xanh da trời và nhìn tuyệt vời?