Hàng loạt thương hiệu thời trang cao cấp đã xuất hiện trên thị trường trong suốt nhiều thập kỷ. Và trong khi nhiều thương hiệu đã rời sân khấu, vẫn có một số nhà mốt có lịch sử lâu đời, di sản và tiếp tục phát triển. Chúng tôi đã liệt kê 10 xưởng thời trang cổ nhất, vẫn khiến trái tim chúng ta đập mạnh với mỗi bộ sưu tập mới ra mắt.
1837 – Hermès
Chắc hẳn không bất ngờ với các bạn khi nói rằng Hermès là xưởng thời trang cổ nhất vẫn hoạt động. Nó được thành lập bởi Thierry Hermès người đã ban đầu sản xuất những chiếc yên cưỡi và các sản phẩm cung cấp cho ngựa. Con trai của ông, Charles, đã thiết kế chiếc túi Hermès chưa chính thức đầu tiên, như là một phụ kiện cho các sản phẩm cung cấp yên cưỡi của họ, vì nó được dùng để mang yên cưỡi. Cháu trai của Thierry, Émile-Maurice, đã thiết kế chiếc túi xách chính thức đầu tiên vào năm 1922. Nhiều chiếc túi khác đã được ra mắt, với chiếc túi Kelly và chiếc túi Birkin độc quyền là những thiết kế thành công và nổi tiếng nhất. Những chiếc túi xách hiếm hoi này vẫn được săn đón rất nhiều trên toàn thế giới.
1854 – Louis Vuitton
Nghề nghiệp ban đầu của Louis Vuitton là người làm hòm và đóng gói. Ông bắt đầu làm việc tại ngôi nhà thời trang của mình vào năm 1854, từ đó ông phục vụ các tầng lớp thượng lưu của Pháp. Ban đầu, ông phát triển các chiếc hòm cách mạng, được làm từ vải và có họa tiết monogram và damier iconic. Con trai ông, Georges, đã giới thiệu chiếc túi Louis Vuitton đầu tiên, một chiếc túi lớn dùng cho các chuyến đi nhẹ nhàng, gọi là Keepall. Từ một sự sáng tạo khác, một phiên bản nhỏ hơn của Keepall đã ra mắt, đó chính là chiếc túi Speedy kinh điển. Nhiều chiếc túi xách khác đã được ra mắt, chẳng hạn như Alma, Noé và tất nhiên là Neverfull.
1889 – Lanvin
Jeanne Lanvin là người sáng lập thương hiệu thời trang Lanvin. Ban đầu, bà làm nghề làm mũ và có atelier riêng tại Paris. Bà là một người thợ may tài ba và đã tạo ra những bộ trang phục đẹp nhất cho con gái mình, Marie-Blanche. Không có gì ngạc nhiên khi những tác phẩm tuyệt đẹp này đã thu hút sự chú ý của giai cấp thượng lưu Pháp và họ yêu cầu sản xuất các bản sao cho con cái của mình. Chẳng bao lâu sau đó, Lanvin đã sản xuất váy cho mẹ và con cái. Sau một thời gian, xưởng thời trang này đã mở rộng sang thời trang nam, nội y và lông thú. Đây là ngôi nhà thời trang đầu tiên mà cả gia đình có thể mua sắm các trang phục mới. Những chi tiết thêu và trang trí bằng hạt của họ đã trở nên kinh điển.
1909 – Chanel
Thương hiệu nổi tiếng nhất của danh sách này chắc chắn phải là Chanel. Gabrielle ‘Coco’ Chanel học kỹ năng may từ các nữ tu trong trại mồ côi, nơi cô đã sống một thời gian sau cái chết của mẹ mình. Kỹ năng này đã trở thành hữu ích khi cô mở cửa hàng đầu tiên vào năm 1910, được tài trợ bởi một trong những người đàn ông yêu nghiệt của cô. Ban đầu, cô bắt đầu với nghề làm mũ, nhưng không lâu sau đó, cô đã sáng tạo ra những bộ trang phục thoải mái cho phụ nữ, một cuộc cách mạng trong thời điểm đó. Tất cả những thiết kế của Coco đều là cách mạng và trên hết, vượt thời gian. Nhiều sản phẩm như túi Chanel Classic Flap và áo khoác tweed Chanel vẫn được săn đón ngày nay.
1913 – Prada
Mario Prada thành lập xưởng thời trang Prada vào năm 1913, bằng cách bán hàng da. Ban đầu, họ bán các sản phẩm da của Anh và sau một thời gian họ bắt đầu sản xuất các sản phẩm da riêng, được làm từ chất liệu Saffiano kinh điển. Chủ yếu, họ làm hành lý và hòm. Năm 1919, Prada trở thành nhà cung cấp cho Hoàng gia Ý. Cháu gái Miuccia đã đưa Prada lên một tầm cao mới vào năm 1978, sau khi thương hiệu này trải qua thời kỳ suy thoái. Prada đã trở thành một thương hiệu kinh điển, với những sản phẩm như túi Saffiano Lux và túi lưng Nylon.
1932 – Nina Ricci
Nhà thời trang cao cấp Nina Ricci được thành lập vào năm 1932 tại Paris bởi Maria Nielli. Maria đã luôn làm việc cho nhà thời trang Raffin làm nhà thiết kế, nhưng khi bà 49 tuổi, bà quyết định là đã đến lúc có thương hiệu riêng của mình. Bà có một atelier thiết kế lớn và phòng thử đồ riêng cho tất cả các buổi thử. Kỹ thuật và vật liệu của bà rất đơn giản, nhưng cực kỳ nữ tính, tinh tế và lãng mạn. Bà là tên tuổi nổi tiếng nhất với các loại nước hoa kinh điển rất đặc trưng, chẳng hạn như L’air du Temps.
1946 – Dior
Ca sĩ nhạc pop nổi tiếng Christian Dior đã thành lập xưởng thời trang Dior vào năm 1946. Christian luôn quan tâm đến nghệ thuật, nên ông bắt đầu bằng cách mở một nhà trưng bày nghệ thuật đầu tiên, trưng bày các tác phẩm nghệ thuật của nhiều nghệ sĩ nổi tiếng như Picasso và Dali. Sau khi làm việc cho các nhà thiết kế Robert Piguet và Lucien Lelong, Christian tạo ra thương hiệu riêng của mình. Ông tạo nên ấn tượng không thể xóa nhòa với bộ sưu tập đầu tiên của mình: New Look. Một dòng trang phục rất nữ tính, với eo thon và váy dài đến đầu gối. Dior vẫn là một người lớn trong ngành công nghiệp thời trang cao cấp, đặc biệt là với các chiếc túi xách kinh điển như Lady Dior.
1952 – Givenchy
Hubert Givenchy bắt đầu làm trợ lý cho nhiều nhà thiết kế nổi tiếng như Robert Piguet và Lucien Lelong, do được Christian Dior giới thiệu. Năm 1950, ông trở thành trợ lý của Elsa Shiaparelli và sau đó được thăng chức làm giám đốc sáng tạo của cửa hàng trưng bày của nhà thời trang cao cấp của Elsa. 24 tuổi, ông mở cửa hàng couture riêng của mình: Givenchy. Ông tập trung vào đối tượng khách hàng rộng hơn Shiaparelli và giới thiệu áo blouse và váy nhẹ nhàng với phong cách mát mẻ và thanh lịch. Bộ sưu tập đầu tiên của ông đã thành công ngay lập tức và nhiều người nổi tiếng muốn mặc Givenchy. Không nhiều thay đổi qua các năm, Givenchy vẫn mang phong cách thanh lịch, mát mẻ. Áo blouse Bettina là biểu tượng, nhưng chiếc túi Nightingale, chiếc túi Pandora, họa tiết chó Rottweiler và chiếc túi Antigona cũng để lại ấn tượng sâu sắc.
1960 – Valentino
Nhà thiết kế thời trang người Ý Valentino Garavani bắt đầu làm việc trong ngành công nghiệp thời trang từ rất sớm, làm học việc tại nhiều nhà thiết kế nhỏ ở Ý. Khi trưởng thành, ông được đào tạo thiết kế chính thức ở Paris tại École des Beaux-Arts và Chambre Syndicale de la Couture. Ông bắt đầu sự nghiệp ở Guy Laroche. Valentino rời Paris vào năm 1959, để mở cửa hàng thời trang riêng ở Roma, năm 1960. Ông lấy cảm hứng từ mô hình kinh doanh của các thương hiệu Paris và áp dụng cho thương hiệu của mình. Ông nhanh chóng trở nên nổi tiếng với những chiếc váy đỏ của mình, trong màu sắc mà sẽ trở thành biểu tượng của Valentino. Ông đã có sự ra mắt quốc tế của mình vào năm 1962 và khách hàng của ông bao gồm nhiều nghệ sĩ nổi tiếng và người thuộc tầng lớp thượng lưu. Ngoài những chiếc váy đỏ của ông, những đôi giày Rockstud và những chiếc túi chấm bi là những bằng chứng hiện đại khác về sức mạnh của xưởng thời trang này.
1961 – Yves Saint Laurent
Nhà thiết kế này có thể là cuối cùng trong danh sách, nhưng chắc chắn không kém phần quan trọng. Yves Saint Laurent rời Paris khi 17 tuổi, nơi ông có thể cho Michelde Brunhoff, giám đốc của French Vogue xem những bức tranh của mình và bà đã đăng chúng ngay lập tức. Trong thời gian học tại trường thời trang, ông được giới thiệu với Christian Dior và Yves làm việc tại Dior trong một thời gian dài. Năm 1961, ông thành lập nhà của mình và chỉ trong vòng năm năm sau đó, ông giới thiệu ‘le Smoking’ nổi tiếng của mình. Các thiết kế biểu tượng khác là áo blouse mỏng manh và jumpsuit. Thương hiệu này mới đây đã đổi tên thành Saint Laurent với Hedi Slimane làm giám đốc sáng tạo. Vào tháng 4 năm 2016, Slimane được thay thế bởi Anthony Vaccarello.
“Hãy độc nhất, độc đáo”